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1.0 UTANGULIZI 

 
Hii ni taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

katika kipindi cha mwaka wa fedha kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2023 pamoja na 

maendeleo ya sekta ya mawasiliano kwa ujumla. TCRA ni Taasisi ya Serikali yenye 

jukumu la kusimamia Sekta ya Mawasiliano nchini Tanzania. Sekta ya Mawasiliano 

inajumuisha: 

(i) Sekta ndogo ya Simu na Intaneti 

(ii) Sekta ndogo ya Utangazaji 

(iii) Sekta ndogo ya Posta  

TCRA ilianzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Namba 12 ya 

mwaka 2003 baada ya kuunganishwa kwa iliyokuwa Tume ya Utangazaji Tanzania (TBC) 

na Tume ya Mawasiliano Tanzania (TCC). TCRA ilianza kutekeleza majukumu yake 

tarehe 1 Novemba 2003.  

 
1.1 Kazi na Majukumu ya TCRA  

 
Kwa mujibu wa Kifungu Na. 5 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Na. 12 

ya 2003, TCRA ina wajibu wa:- 

 
(i) Kuhimiza ushindani bora na uchumi wenye tija; 

(ii) Kulinda haki na maslahi ya watumiaji; 

(iii) Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa watumiaji wote 

ukijumuisha watumiaji wenye kipato kidogo, walioko vijijini na watumiaji ambao 

wako katika maeneo yasiyokuwa na mvuto wa kibiashara; 

(iv) Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa na kuzifahamu huduma zinazosimamiwa na 

TCRA; na 

(v) Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira. 

 

Aidha, kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na Sheria ya 

Mawasiliano Kielektroniki na Posta Na. 3 ya Mwaka 2010, majukumu ya TCRA ni pamoja 

na:- 
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(a) Kutoa leseni, kuongeza muda wa leseni na kufuta leseni pale ambapo masharti 

ya leseni husika hayafuatwi; 

(b) Kuweka viwango, kanuni na masharti ya kusambaza bidhaa na huduma 

zinazosimamiwa; 

(c) Kudhibiti viwango na bei ya jumla ya mawasiliano kati ya mitandao. 

(d) Kufuatilia utendaji na mwenendo wa Sekta ya Mawasiliano; 

(e) Kuwezesha kutatuliwa kwa malalamiko na migogoro baina ya Watoa huduma 

na kati ya Mtoa huduma na Mtumiaji wa huduma; 

(f) Kufanya mashauriano na taasisi nyingine za udhibiti, Bodi au Taasisi zenye 

majukumu yanayofanana na yale ya TCRA katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na nje ya nchi; 

 

TCRA ina Ofisi Tanzania Bara na Visiwani kama inavyoonekana hapa chini:-   

 

KANDA MIKOA 

OFISI YA ZANZIBAR 
Unguja Kaskazini na Unguja Kusini, Pemba Kaskazini, 
Pemba Kusini,Unguja Mjini Magharibi  

MASHARIKI Dar es Salaam, Morogoro, Lindi, Pwani na Mtwara 

KASKAZINI Arusha, Manyara, Kilimanjaro, Tanga 

ZIWA Mwanza, Geita, Kagera, Shinyanga, Mara, Simiyu 

KATI Dodoma, Singida,Tabora, Kigoma 

NYANDA ZA JUU KUSINI Mbeya, Songwe, Iringa, Ruvuma, Rukwa, Katavi, Njombe  

 

Shughuli za Mamlaka ya Mawasiliano zinagusa wadau wakuu watatu ambao ni Serikali 

yenye jukumu la kutoa sera na sheria; watoa huduma wanaopewa leseni na masharti ya 

namna ya kutoa huduma husika, na watumiaji wa huduma za mawasiliano ambao 

TCRA ina jukumu la kulinda maslahi yao kwa kuhakikisha upatikanaji wa huduma zenye 

ubora, usalama na kwa bei nafuu. 
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Taasisi ambazo ni wadau wa moja kwa moja na TCRA kiutendaji ni pamoja na Tume ya 

Utangazaji Zanzibar (ZBC), Vyombo vya kusimamia sheria, Tume ya Ushindani wa 

Biashara (FCC), Baraza la Ushindani (FCT), Baraza la Watumiaji wa Huduma za 

Mawasiliano (TCRA-CCC), Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA), Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya Msaliji 

wa Hazina, n.k.  

 

1.2 Dira, Dhamira na Lengo Kuu la Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

 

1.2.1 Dira:  Jamii iliyowezeshwa na huduma za mawasiliano. 
 

1.2.2 Dhamira:  Kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa Jamii ya 

Watanzania. 

 

1.2.3 Lengo Kuu:  Kuimarika na kuendelezwa kwa utoaji wa huduma za mawasiliano 

kwa wote na kwa gharama nafuu. 
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1.3 Sekta ya Mawasiliano na Mchango wake Katika Uchumi 

Sekta ya Mawasiliano ni Sekta wezeshi inayochangia kukua na kuendelea kwa sekta 

nyingine. Huduma na bidhaa za Mawasiliano ni za msingi katika maisha ya wananchi 

kisiasa, kijamii na kiuchumi. 

 
Kutokana na mchango huo, Sekta ya Mawasiliano imekuwa ya kimkakati na ya msingi 

katika maendeleo ya uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu nchini Tanzania; kuanzia ngazi 

ya mtu binafsi, ngazi ya Kaya, Taasisi na Kitaifa.  

 
Utoaji wa huduma za mawasiliano ni wa ushindani hivyo umesababisha kuongezeka kwa 

idadi ya mitandao, matumizi ya TEHAMA na aina za huduma zinazotolewa kwa Wananchi, 

Taasisi na Serikali kwa ujumla. Kuenea kwa huduma hizi kunawezeshwa na uwepo wa 

Sera imara, sheria nzuri na mifumo wezeshi ya kiusimamizi na utoaji leseni. 

 
TCRA imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia malengo yaliyoainishwa 

katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

(FYDP III) kwenye sekta ya mawasiliano, ambayo utekelezaji wake unahusisha mchango 

wa TCRA kwenye uchumi kama ifuatavyo:-  

(a) Kuimarisha miundombinu ya mawasiliano na upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano kwa lengo la kuboresha uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu; 

(b) Kuendelea kuweka mazingira bora ya ushindani kwenye sekta ya mawasiliano ili 

wananchi wengi waweze kumudu gharama za huduma za mawasiliano; 

(c) Kulinda watumiaji wa huduma za mawasiliano dhidi ya uhalifu mtandaoni kwa 

kutumia mifumo ya kiusimamizi; na 

(d) Kugawa rasilimali za mawasiliano, ikiwa ni pamoja na masafa na kutoa leseni kwa 

watoa huduma zinazowezesha kuongeza idadi ya watumiaji wa intaneti ili kufikia 

lengo la asilimia 80 ifikapo 2025. 
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2.0 SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA MAMLAKA YA MAWASILIANO 

TANZANIA  

  
2.1  Huduma kwa wateja  

TCRA imethibitishwa na Shirika la Viwango la Kimataifa la ISO 9001:2015 kutokana na 

ufanisi katika kumhudumia mteja. Katika kuhakikisha wateja wanahudumiwa ipasavyo, 

TCRA imeendelea kuboresha mifumo ya huduma kwa wateja kama ifuatavyo:  

 
(a) “Tanzanite Portal”: TCRA imeongeza ufanisi katika kuhudumia mteja kupitia dirisha 

moja la maombi ya leseni za aina zote, utoaji wa vyeti vya uhakiki wa vifaa vya 

kielektroniki, anuani za makazi na dawati la huduma kuwezesha mawasilisho ya 

malalamiko ya wateja. Kwa kupitia “Tanzanite portal” wateja wamehudumiwa katika 

maeneo yafuatayo:-  

 
(i) Maombi ya leseni na nambari za mawasiliano bila kufika kwenye ofisi za 

TCRA;  

(ii) Upangaji, ugawaji na ufuatiliaji postikodi za anwani za makazi ambapo 

watumiaji (wananchi) walipata postikodi za maeneo mbalimbali kupitia tovuti 

ya TCRA; 

(iii) Kushughulikiwa kwa maoni, changamoto na taarifa mbalimbali kutoka kwa 

wateja na wanaotaraji kupata huduma za TCRA;  

(iv) Kujitambulisha TCRA kwa kubainisha leseni walizonazo, taarifa za kampuni 

pamoja na taarifa za malipo;  

(v) Kushughulikiwa kwa maombi ya kufanya uhakiki wa vifaa vya kieletroniki 

(Online Type Approval). 

 
(b)  Dawati la Huduma kwa Mteja 

 

• TCRA imeboresha Dawati la Huduma kwa Wateja ambalo linafanya kazi ya 

kuhakikisha msaada unatolewa kwa watoa huduma pale wanapokutana na 

changamoto katika utoaji wa huduma au kupata huduma mbalimbali za Mamlaka.  

 

• TCRA imeendelea kusisitiza matumizi ya namba maalumu ya kupiga simu bure 

ambayo ni 0800008272 ili kuwahudumia wateja wake kwa karibu ikiwa ni pamoja 

na kutoa taarifa mbalimbali kwa wawekezaji juu ya kupata leseni, kupata taarifa 
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muhimu za watoa huduma na kushugulikia malalamiko mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na kushughulikia rufaa zinazoletwa na watumiaji wa huduma za mawasiliano, 

ambayo hayakupatiwa ufumbuzi wa kuridhisha kwa watoa huduma wao.  

 

• Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2022 hadi kufikia Juni, 2023, TCRA ilipokea 

na kuwahudumia jumla ya wateja 5,695. 

 

2.2 Utoaji wa Leseni  

TCRA imeendelea kutoa Leseni na kusimamia masharti ya leseni kwa watoa huduma za 

mawasiliano nchini. Hadi kufikia Juni 2023, tunawatoa huduma 1481 na jumla ya leseni 

2,415. TCRA imetoa leseni zifuatazo:  

Jedwali Na 1: Leseni zilizotolewa 

Na. AINA YA LESENI LESENI 2022/23 
JUMLA YA LESENI 

MPAKA SASA  

1 
Miundombinu ya Mawasiliano (Network 
Facilities License) 

1 31 

2 
Utumiaji wa Miundombinu ya Mtandao (Network 
Services) 

0 16 

3 Matumizi ya Huduma (Application Services) 16 127 

4 

Huduma za Maudhui (Content Services)    

✓ Televisheni   6 66 

✓ Televisheni za Mtandaoni (Online TV) 67 272 

✓ Cable TV 17 81 

✓ Redio  21 225 

✓ Redio za Mtandaoni (Online radio)  2 8 

5 
Posta na Ushafirishaji Vifurushi (Postal & 
Courier Services) 

  

✓  

✓ Mtoa Huduma wa Umma (Shirika la Posta 
Tanzania) 

0 1 

✓ Kampuni binafsi za usafirishaji (Couriers) 48 104 

6 

Leseni ndogo za Ufungaji na Utengenezaji, 
Uingizaji na Usambazaji wa Vifaa vya Simu, 
VSAT, Masafa ya VHF/HF/UHF, na Namba za 
Kieletroniki 

571 1,484 

JUMLA 749 2,415 
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2.3 Ufuatiliaji na Utekelezaji  

Katika kipindi cha kuanzia Julai 2022 mpaka Juni 2023, TCRA imeendelea 

kuwasimamia watoa huduma za mawasiliano kwa kuhakikisha wanatoa huduma 

kwa mujibu wa masharti ya leseni zao pamoja na kuzingatia viwango vya ubora 

ambavyo vimewekwa kwenye kanuni na sheria zinazoongoza sekta ya mawasiliano 

nchini. Aidha tumefanya maboresho makubwa ya mifumo ya udhibiti wa Sekta 

ambapo kwa sasa tumejenga uwezo wa kufuatilia ubora wa huduma tukiwa ofisini, 

ili kuhahikisha watoa huduma za mawasiliano ya simu na intaneti, utangazaji (Radio 

na Televisheni) na posta wanatoa huduma kwa ufanisi na kwa kuzingatia ubora.  

Aidha, TCRA ilifanya ufuatiliaji na kuhakikisha utekelezaji wa masharti ya kanuni na 

sheria katika maeneo yafuatayo:- 

 
(a) Ukaguzi wa watoa huduma:- TCRA imefanya ukaguzi kwa watoa huduma 671 

wa simu na intaneti, utangazaji na posta ili kuhakikisha wanatoa huduma kwa 

mujibu wa sheria, kanuni, miongozo na masharti ya leseni. TCRA ilitoa 

maelekezo, onyo, na adhabu kwa watoa huduma waliokutwa na ukiukwaji wa 

sheria, kanuni, miongozo na masharti ya leseni. 

 

(b) Upimaji wa Ubora wa huduma za mitandao ya simu:- TCRA imefanya upimaji 

wa ubora wa huduma za mawasiliano ya simu katika mikoa ishirini na nne (24), 

Tanzania Bara na mikoa yote ya Zanzibar. Pia, TCRA imekuwa ikikutana na 

watoa huduma za mawasiliano ya simu na intaneti kila robo mwaka kujadili 

matokeo ya upimaji wa ubora wa mitandao ya simu na kukubaliana hatua za 

kuchukua kufanya maboresho ili kuongeza ubora wa huduma za simu za sauti 

(voice), data, na ujumbe mfupi (SMS).  

Upimaji wa hivi karibuni ulifanyika kuanzia mwezi Aprili hadi Juni, 2023 

umehusisha makampuni (06) ya simu katika maeneo ya miji saba (07) 

ambayo ni Kahama, Songwe, Mbeya, Kigoma, Katavi, Tabora, and Rukwa. 

Taarifa za matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma za mawasiliano na 

maendeleo ya sekta zinapatikana kupitia viunganisho vifuatavyo:-  

1. https://t.ly/nLrwI (Taarifa ya Maendeleo ya Sekta Aprili-Juni 2023)  

2. https://t.ly/Hpob6 (Matokeo ya Upimaji wa Ubora wa Mawasiliano ya simu 

Aprili - Juni 2023) 

https://t.ly/nLrwI
https://t.ly/Hpob6
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(c) Ukaguzi wa masafa : TCRA hutekeleza ukaguzi wa masafa kwa kila robo 

mwaka kujua kiwango cha matumizi ya masafa iliyoyagawa kwa watoa huduma 

nchi nzima na kuhakikisha hakuna muingiliano wa masafa. TCRA imeendelea 

kutatua changamoto za muingiliano wa masafa zilizoletwa na watoa huduma na 

zilizoonekana wakati wa upimaji kama vile muingiliano wa masafa yanayotumika 

kwa huduma za mawasiliano ya ndege ili kuhakikisha usalama kwa huduma 

hiyo, muingiliano katika masafa ya radio ili kuhakikisha ubora wa usikivu na 

muingiliano wa masafa ya simu ili kuboresha huduma za simu. 

 

(d) Ufuatiliaji wa maudhui ya Redio na Televisheni:- TCRA imekuwa inafanya 

ufuatiliaji wa maudhui ya redio na televisheni kuhakikisha watoa huduma 

wanarusha maudhui yanayoendana na sheria, kanuni na miongozo ya 

utangazaji. Watoa huduma 152 walikutwa na makosa ya urushwaji wa maudhui 

yasiyofaa na hatua zimechukuliwa dhidi yao ikiwa ni pamoja na kupewa onyo, 

adhabu au maelekezo kwa mujibu wa sheria. 

 

(e)  Upimaji wa Mionzi ya masafa ya redio na simu:-  

TCRA imefanya upimaji wa kiwango cha mionzi ya masafa ya redio na simu kwa 

mikoa kumi na tano (15) Tanzania ili kuwalinda watumiaji wa huduma za 

mawasiliano na wananchi wanaoishi karibu na miundombinu ya minara ya Simu, 

Redio na Televisheni. Upimaji wa kuhakiki kiwango cha mionzi itokanayo na 

minara/vifaa vya mawasiliano (Radio Frequency Electro Magnetic Field 

radiations - EMF). Vipimo hivi vilifanyika katika bandi mbalimbali zinazotumika 

kutoa huduma za mawasiliano ya Simu, Redio na Televisheni na matokeo 

yalikuwa ni kama ifuatavyo:-.  

 

• Kiwango cha juu katika bandi ya FM Radio (87.5- 108 MHZ) kiwango 

kilikuwa 4.986 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya kiwango cha 

juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on Non-Ionizing 

Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 27.7 V/m.  

 

• Katika bandi ya ya matangazo ya television (TV UHF (DTT) - 470 – 694 

MHZ) kiwango kilikuwa 4.928 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya 
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kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on 

Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 29.8 V/m.  

 

• Katika bandi ya huduma za data LTE (Digital Dividend II - 694 – 790 

MHZ) kiwango kilikuwa 3.823 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya 

kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on 

Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 36.2 V/m.  

 

• Katika bandi ya huduma za data LTE (Digital Dividend I - 790 - 862 MHZ) 

kiwango kilikuwa 5.738 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya 

kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on 

Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 38.6 V/m.  

 

• Katika bandi ya mawasiliano ya simu (GSM 900:  925 - 960 MHZ) 

kiwango kilikuwa 4.644 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya 

kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on 

Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 41.8 V/m.  

 

• Katika bandi ya mawasiliano ya simu (GSM 1800:  1805- 1880 MHZ)  

kiwango kilikuwa 4.659 V/m (Volt per Meter) ambacho ni chini ya 

kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International Commission on 

Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) ambacho ni 58.4 V/m.  

 

• Katika bandi ya mawasiliano ya simu na data (WCDMA/UMTS): 2110- 

2170 MHZ) kiwango kilikuwa 6.807 V/m (Volt per Meter) ambacho ni 

chini ya kiwango cha  juu kama ilivyoelekezwa na International 

Commission on Non-Ionizing Radiation Protection (ICNIRP) 

ambacho ni 63.2 V/m.  

 
Hali hii inaashiria kuwa, kiwango cha mionzi kutoka kwenye minara ya huduma 

mbalimbali za mawasiliano zilizopimwa hakijavuka kiwango cha juu cha 

mionzi kama ilivyoelekezwa na ICNIP hivyo kuwa salama kwa watumiaji wa 

huduma za mawasiliano. 
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(f) Ufuatiliaji wa usambazaji wa miundombinu ya mawasiliano: TCRA  

ikishirikiana na UCSAF zimekuwa zikifanya ukaguzi nchi nzima kuainisha 

maeneo yenye huduma hafifu na yasiyo na huduma za mawasiliano ya simu na 

intaneti. Maeneo haya huwasilishwa kwa watoa huduma kwa ajili ya taratibu za 

uboreshaji wa huduma kwenye maeneo hayo au kuwasilishwa UCSAF kwa ajili 

ya taratibu za ujenzi wa miundombinu mipya kwenye maeneo ambayo hayana 

mvuto kiuwekezaji kwa watoa huduma. 

 

2.4 Upangaji na Usimamizi wa Rasilimali za Mawasiliano 

Rasilimali za mawasiliano ni pamoja na masafa, namba, vikoa, postikodi na anwani za 

makazi. TCRA imeendelea kuhakikisha uwepo wa rasilimali zinazowezesha mawasiliano 

ya simu, Intaneti, redio na televisheni. Usimamizi wa rasilimali hizi umeweza kuhakikisha 

kuwa huduma zinazotolewa zinakidhi viwango vinavyokubalika kitaifa na kimataifa. 

 
(a) Masafa 

Upangaji na usimamizi mzuri wa rasilimali za mawasiliano (masafa na namba), ndio 

unaowezesha upatikanaji wa huduma za mawasiliano pamoja na huduma za pesa 

mtandao. TCRA imefanikiwa kugawa masafa yanayowezesha utoaji wa huduma ya 

intaneti ya kasi. Jitihada hizi zitawezesha wananchi wengi kupata huduma za intaneti ya 

kasi ambayo ni muhimu sana wakati huu tukiwa kwenye uchumi wa kidijiti. Malengo ya 

Serikali ni kuhakikisha kuwa, ifikapo mwaka 2025 asilimia 80 ya Wananchi wanapata 

huduma ya intaneti ya kasi. Tunamshukuru Mhe. Rais kwa kuendelea kufungua fursa za 

milango ya TEHAMA ili kufikia lengo hili.  

 

(i) Rasilimali masafa kwa Intaneti ya Kasi  

TCRA pamoja na kuweka mazingira mazuri ya kiusimamizi imetoa rasilimali 

masafa katika bendi za 700MHz, 2300MHz, 2600MHz na 3500MHz 

yanayowezesha intaneti ya kasi ya 4G na 5G. Kuwepo kwa Intaneti ya kasi 

kunawezesha uchumi wa kidijiti katika maeneo mbalimbali kama vile Huduma 

za kifedha, utalii, kilimo na huduma za afya.  Aidha, TCRA ipo katika hatua za 

awali za kufungua bendi za masafa ambazo zitatumiwa na watoa huduma 

bure bila kuhitaji kuwa na leseni ya rasilimali masafa (Unlicensed bands), 
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hatua hii itaongeza matumizi ya Intaneti kwa kuwa na huduma za intaneti 

za wazi (WiFi -hotspots). 

 

(ii) Rasilimali Masafa ya Utangazaji wa Redio 

TCRA ilitangaza masafa ya utangazaji wa redio katika mikoa 21 ya Tanzania 

bara ambapo jumla ya watoa huduma thelathini (30) walipata nafasi ya 

kuanzisha vituo vya utangazaji wa redio katika maeneo mbalimbali.  Uanzishwaji 

wa vituo vya utangazaji unachochea maendeleo katika jamii kwa kutoa elimu, 

kuhabarisha na kuburudisha. 

 

(b) Namba na Anuani za Mtandao 

TCRA hupanga na kutoa namba zinazotumika katika mawasiliano pamoja na namba 

fupi (short codes) zinazotumika katika kufanya miamala ya kifedha na kuwezesha 

huduma nyingine za ziada. TCRA imefanikiwa kufanya mambo yafuatayo kwenye 

rasilimali za namba:- 

 
(i) Kupanga na kugawa namba za huduma mbalimbali kwa watoa huduma kama 

vile huduma za ziada (VAS services), mawasiliano ya mashine (M2M services), 

namba za kupigwa bure (toll free numbers) nk. 

 
(ii) Imeandaaa Mkakati wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mabadiliko ya Anwani za 

Intaneti (IP addresses) kutoka IPv4 kwenda IPv6, ili kuongeza wigo wa 

watumiaji wa intaneti na kuwezesha mawasiliano ya vifaa kwa vifaa (internet of 

things);  

 
(iii) Kusimamia mitambo ya kuunganisha watoa huduma za Intaneti nchini (Internet 

Exchange Points – IXPs) ili kuhakikisha mawasiliano ya ndani ya nchi 

yanabakia nchini. Trafiki ya mawasiliano ya Intaneti ya ndani ya nchi 

yameongezeka kutoka 19.4Gbps za mwaka jana na kufikia 32Gbps, 

ongezeko hili linaashiria ongezeko la maudhui ya ndani ya nchi (local content) 

kwenye mtandao wa intaneti;   

 
(iv) Kukamilisha maandalizi ya mpango wa Taifa wa mawasiliano ya dharura 

(National Emergency Telecommunication Plan - NETP), ambao umeidhinishwa 

na Ofisi ya Waziri Mkuu na upo tayari kwa utekelezaji; 
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(v) Kusimamia utekelezaji wa nambari za maisha na usalama (Life and safety 

numbers), hususani kuwezesha kufikisha miito ya huduma za dharura (190) 

kwenda kwenye kituo maalumu cha ofisi ya Waziri Mkuu kinachohusika na 

majanga.  

 

(c) Vikoa vya dot TZ 

 
TCRA katika kusimamia vikoa vya dot TZ imefanikisha mambo yafuatayo: - 

 
(i) Kuongeza usajili wa vikoa na kufikia 28,076 ukilinganisha na vikoa 24,749 

vilivyosajiliwa kipindi cha mwaka 2021/22. Hili ni ongezeko la vikoa 3,327 sawa 

na 11.8%; 

 
(ii) Kuimarisha usalama wa vikoa 1,025 vilivyowekewa viendelezi vya usalama vya 

mfumo wa majina ya vikoa (DNSSEC), hii ikijumuisha vikoa takribani vyote vya 

serikali (go.tz); 

 
(iii) Kuidhinisha vyeti vya ithibati kwa wasajili wapya sita (6) wa vikoa vya dot TZ 

kufikisha idadi ya wasajili sitini na tisa (69). 

 

(d) Postikodi 

Postikodi ni rasilimali muhimu ya mawasiliano katika anuani za makazi. Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania imefanikisha mambo yafuatayo: - 

 

(i) Kuhuisha kiwango cha anwani za makazi cha mwaka 2015 (Rural and Urban 

Addressing Standard TZS1571:2015); 

 
(ii) Kuhuisha na kuchapisha orodha ya postikodi; 

 
(iii) Imewezesha wananchi kutambua postikodi zao kwa kutumia mfumo mahsusi wa 

USSD. Jumla ya sms 203,221 ziliweza kujibiwa kwa wananchi. 

 
Aidha, TCRA inatoa rasilimali hizi bure kwa wabunifu (Start-ups) mbalimbali wanaohitaji 

kufanya majaribio (testing) kwenye huduma zao kwa kipindi maalumu. Hadi kufikia Juni, 

2023 TCRA imetoa rasilimali namba kwa ajili ya majaribio ya bunifu kwa wabunifu (start-
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ups) wapatao wanne (4). TCRA inatoa wito kwa vijana wajasiriamali, wabunifu na 

watafiti kuwasilisha wazo COSTECH na wakishapitishwa wanapatiwa rasilimali hizi 

bure. 

 
 

(e) Uidhinishaji na usanifu wa vifaa vya Mawasiliano 

Vifaa vyote vya mawasiliano vinavyoingia nchini, lazima viidhinishwe na mamlaka 

kabla havijaanza kutumika ili kujiridhisha usalama wa vifaa hivyo kwa watumiaji na pia 

kuhakikisha havitasababisha muingiliano wa mawasiliano upande wa masafa 

(interference).  TCRA ilipokea maombi 544 ya kuingiza vifaa vya Mawasiliano nchini. 

Maombi 50 yalipokelewa kipindi cha mwaka 2021/22 na kumalizika mwaka 2022/23. 

Jumla ya maombi yaliyofanyiwa kazi yalikuwa ni 594. Kati ya maombi hayo, vifaa 

vilivyoidhinishwa vilikuwa ni 511, na vifaa vilivyokataliwa kwa sababu 

mbalimbali vilikua 15. Maombi 68 bado yanafanyiwa kazi. Aidha, TCRA inaendelea 

kufanya maboresho ya maabara na vifaa ili kuendana na mabadiliko ya teknolojia.   

 
(f) Usimamizi wa taka za vifaa vya Mawasiliano 

TCRA imeanza ukaguzi wa awali na utoaji wa cheti kwa vifaa vya mawasiliano 

vinavyoingia nchini ili kujiridhisha kwamba havijafikia mwisho wa matumizi yake, na 

pia kupitia utaratibu wa jinsi ya kuviteketeza pale vinapofikia ukomo wa matumizi, bila 

kusababisha madhara kwa watumiaji kwa mujibu wa sheria.  

 

Ukaguzi huu unaenda sambamba na ukusanyaji wa awali wa gharama kwa ajili ya 

kugharamia utaratibu huu wa kuharibu vifaa vilivyoisha muda wake. Gharama hii 

hutozwa kwa watengenezaji wa vifaa vya kieletroniki ambao wengi wako nje ya nchi. 

Zoezi la ukaguzi wa awali na ukusanyaji wa gharama hizi linafanywa na kampuni ya 

Bureau Veritas Tanzania Limited kwa niaba ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) na limeanza rasmi tarehe 23 Mei 2023. 

 

2.5 Usimamizi wa shughuli za Mawasiliano ya Simu na Intaneti  

 

TCRA inatumia mfumo wa kusimamia na kuratibu mawasiliano yote na kubaini 

takwimu mbalimbali zinazopita katika mitandao ya mawasiliano. Mfumo huu 

unachukua taarifa kutoka kwenye mifumo ya watoa huduma, unazichakata na kutoa 

taarifa zinazowezesha TCRA kusimamia majukumu yake ya kiudhibiti pamoja na 
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uhakiki wa taarifa za mapato ya watoa huduma za mawasiliano.  Aidha, kupitia Mfumo 

huu umewezesha yafuatayo:- 

 
 

(a) Usimamizi wa simu za ndani na kimataifa:  

(i)   Idadi ya dakika za simu za kimataifa zinazoingia nchini (International 

Incoming) zimepungua kutoka dakika 3,136,692 mwezi Julai 2022 hadi 

kufikia 2,900,165 mwezi Juni 2023 ambayo ni sawa na asilimia 7.54%, 

idadi ya dakika za simu za kimataifa zinazotoka nchini (International 

Outgoing) zimepungua kutoka dakika 2,405,522 mwezi Julai 2022 hadi 

kufikia dakika 2,226,071 mwezi Juni 2023 ambayo ni sawa na asilimia 

7.46%. Kupungua kwa simu za kimataifa kunasababishwa na mabadiliko 

ya teknolojia na upatikanaji wa chaguzi mbadala za kupiga simu kupitia 

mitandao ya intaneti kama vile Whatsap, Facebook, Telegram, Zoom 

nakadhalika. 

 
(ii) Idadi ya dakika za simu za kitaifa ndani ya mtandao mmoja (onnet) 

zimeongezeka kutoka dakika 6,172,696,579 mwezi Julai 2022 hadi 

dakika 7,012,574,045 mwezi Juni 2023 ambayo ni sawa na 13.61%.  

 
(iii) Hivyo hivyo idadi ya dakika za simu za kitaifa nje ya mtandao mmoja (offnet) 

zimeongezeka kutoka dakika 4,879,102,325 mwezi Julai 2022 hadi 

kufikia dakika 5,064,800,480 kufikia mwezi Juni 2023 ambayo ni sawa 

na 3.81%. Ongezeko la simu za kitaifa linasababishwa na ukuaji wa sekta 

ya mawasiliano nchini. 

 

(b)  Kubaini simu za ulaghai  

TCRA imeendelea kubaini simu za ulaghai zinazoingia hapa nchini na hatua 

stahiki zimekuwa zikichukuliwa. Kutokana na hatua hiyo, idadi ya simu za 

udanganyifu imeendelea kupungua kuanzia mwaka 2020 hadi Juni 2023. Hata 

hivyo, tulibaini matukio machache ya simu za ulaghai yalitokea mwezi 

Septemba, 2022 kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo chini. 
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(c) Kubaini na kufungia Vifaa vya Mawasiliano vyenye matatizo au 

visivyokidhi Ubora: TCRA imesimamia zoezi la kuzuia matumizi ya simu 

zilizoripotiwa kuibiwa, kupotea au kuharibika pamoja na kuzuia matumizi ya 

simu zisizokuwa na viwango. Usimamizi huu unawezesha kubaini na kufungia 

namba tambulishi za vifaa vya Mawasiliano zilizonakiliwa (Duplicate 

International Mobile Equipment Identity-IMEIs), namba tambulishi za vifaa 

vilivyotumika kwenye udanganyifu pamoja na namba tambulishi zilizotolewa 

taarifa ya kupotea au kuibiwa.  

 
Kuanzia Julai 2022 hadi kufikia Juni 2023 jumla ya namba tambulishi 

zilizofungiwa na mfumo huu ni 108,395 ambazo ziliripotiwa kupotea, kuibiwa 

au kuhusika katika matukio ya kihalifu, hivyo kuwezesha kupunguza matukio ya 

wizi na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya Mawasiliano vyenye ubora kwenye 

soko. 

 

(d) Usimamizi wa Taarifa za Huduma za Miamala ya Fedha  

TCRA imesimamia taarifa za huduma za miamala ya fedha kupitia mitandao ya 

simu na kuwezesha upatikanaji wa taarifa mbalimbali za miamala hivyo. 

Usimamizi huu umefanikisha yafuatayo:-  

 
(i) Idadi ya miamala kwa kipindi kilichoishia Juni 2022 ilikuwa 3,767,732,264 

na mpaka kufikia Juni 2023 ilikuwa 4,670,491,000 sawa na ongezeko la 

24%. Aidha, akaunti za pesa kwa simu pia zimeongezeka kwa 24% 

kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2023; 
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(ii) Vivyo, hivyo tozo ya miamala ya fedha kupitia simu za mkononi 

imepungua kutoka 19,225,082,685 mwezi Julai 2022 hadi kufikia 

14,805,512,341 mwezi Juni 2023 ambayo ni sawa na 22.99%. Kupungua 

kwa tozo ya miamala ya fedha imesababishwa na kupungua kwa 

viwango vya tozo ya miamala ya fedha vilivyoanza kutumika tarehe 1 

Oktoba 2022. 

 
(e) Usajili wa Laini za Simu 

TCRA kwa kushirikiana na Mamlaka ya Vitambulisho Vya Taifa (NIDA), watoa 

huduma na wadau wengine ina jukumu la kusimamia usajili wa laini za simu. 

Aidha, laini zipatazo milioni 7.3 zimesajiliwa kati ya mwezi Julai 2022 mwezi 

Juni 2023 ambayo ni sawa na ongezeko la idadi ya laini za simu kutoka 

Milioni 56.7 mwezi Julai 2022 hadi kufikia idadi Milioni 64.1 mwezi Juni 2023 

sawa na ukuaji wa 13%. 

 
(f) Ufuatiliaji wa taarifa za miundombinu ya watoa huduma  

TCRA imeendelea kusimamia na kufuatilia miundombinu ya mawasiliano ikiwa 

ni pamoja na usambaaji wa minara, miundombinu ya mkongo (fiber optic) 

pamoja na vituo vya kuhifadhi taarifa (Data centers) hivyo kupelekea kutambua 

ufikiwaji wa huduma katika maeneo mbalimbali nchini.  

 

Aidha, tunashukuru Serikali ya awamu ya sita kwa kuona umuhimu wa 

kupunguza gharama za kupata kibali cha kupitisha miundombinu kwenye 

barabara (Right of Way Charges), ambapo hapo awali watoa huduma walitakiwa 

kulipa ada ya malipo ya kujenga ya Dola za Kimarekani 1000 kwa Kilomita 

1 na kila mwaka kulipia Dola za Kimarekani 1000 kwa Kilomita 1. Gharama 

hizi zilikuwa zinachangia gharama za uendeshaji kuwa kubwa.  

 

Kuazia julai,2023 Gharama zimepungua ambapo kwa kulipa ada ya malipo ya 

kujenga imekuwa Dola za Kimarekani 200 na malipo ya kila mwaka ni Dola 

za Kimarekani 100.  
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Ni matarajio yetu kuwa, kupungua kwa gharama hizi kutapunguza 

gharama za uendeshaji na hivyo kuchochea kupungua kwa gharama za 

huduma za mawasiliano.  

 

2.6 Usimamizi wa Huduma za Utangazaji 

Utangazaji ni njia pekee ya Mawasiliano inayowafikia watu wengi kwa haraka na wakati 

mmoja. TCRA ina wajibu wa kuweka mazingira rafiki ya kusambaza huduma za Utangazaji 

kwa njia ya redio, televisheni na mitandao nchi nzima ili kumfikia kila mwananchi.  

 

Hali kadhalika TCRA ina wajibu wa kuhakikisha kuwa maudhui yanayorushwa na vituo vya 

Utangazaji yanazingatia maadili na weledi wa uandishi wa habari na pia hayakiuki Sheria 

na Kanuni zinazosimamia Sekta ya Utangazaji. Pia ni wajibu wa TCRA kuhimiza 

utengenezaji, uzalishaji na usambazaji wa maudhui ya ndani (local content) na kutangaza 

urithi, vivutio, mila na desturi za Mtanzania. Kwa kipindi cha mwaka huu mambo 

yafuatayo yamefanyika :- 

 
(a) Kuanzishwa kwa Vipindi vya Maadili 

 
Katika jitihada ya kujenga jamii ya Ki-Tanzania yenye maadili mema, vituo 14 vyenye 

leseni ya Kitaifa vinarusha vipindi vinavyotoa elimu ya malezi bora ya familia na vijana. 

Vilevile, TCRA kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na 

Makundi Maalumu inaratibu programu maalumu ya kuandaa vipindi vya maadili 

vitakavyorushwa na vituo vya Utangazaji 150 vyenye leseni ya Kiwilaya. Mpango huu 

umelenga kushirikisha na kutumia vyombo vya Utangazaji vilivyopo kwenye maeneo ya 

Wilaya zetu kutoa elimu na kujenga jamii inayozingatia maadili, mila desturi na utamaduni 

wa mtanzania. 

 
(b) Vipindi vya Katuni za Watoto na Ngoma za Asili 

Katika jitihada za kupambana na maudhui yanayotoka nje ya nchi ikiwa ni pamoja na 

Katuni za watoto zisizo na maadili ya Kitanzania, TCRA kwa kushirikiana na Wazalishaji 

Maudhui binafsi (Independent Producers) imeratibu uzalishaji wa vipindi vya Katuni za 

watoto zenye ubora wa hali ya juu ili watoto waweze kulishwa maudhui ya ndani. Pia TCRA 

inaratibu zoezi la kurekodi ngoma za asili za makabila 120 kwa ubora wa hali ya juu ili 
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kukuza utamaduni wa nchi yetu. TCRA imeshirikiana na TBC na Chuo Kikuu cha Dodoma 

(UDOM). 

       
Tunatoa rai kwa Vyombo vya utangazaji kuendelea kuzingatia sheria, kanuni na 

weledi katika kutoa maudhui, vilevile kwa wananchi kutosambaza maudhui ambayo 

ni yanakiuka misingi ya sheria, mila na desturi za Taifa la Tanzania.  

 
2.7 Usimamizi wa Huduma za Posta 

TCRA imeendelea kusimamia sekta ya Posta, ambapo kati ya July 2022 na Juni 2023, 

tumetekeleza yafuatayo : 

(a) Kutoa mafunzo kwa watoa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kuhusu 

umuhimu wa matumizi ya anwani za makazi na postikodi, usalama na umakini ili 

kuzuia kusafirisha vitu hatarishi (prohibited items) mnyororo wa usafirishaji wa 

vifurushi na vipeto. Mafunzo haya yalitolewa katika kanda ya Mashariki, Kanda ya 

Kaskazini, Kanda ya Kati, Kanda ya Ziwa na Nyanda za Juu Kusini ; 

 

(b) Kuboresha Ubora wa huduma za Shirika la Posta kwa kushrikikiana na Umoja wa 

Posta Duniani (UPU) kwa kuimarisha mfumo wa kusimamia Ubora wa Huduma za 

Posta (GMS One) katika ofisi za Posta Zanzibar, Mikoa ya Dar es salaam, Arusha, 

Kigoma, Mwanza Dodoma na Mbeya. Mfumo huu utatoa ufanisi udhibiti wa  ubora wa 

huduma. 

 

(c) Kutoa Mada kwa wadau wa Sekta ya Posta (Kanda ya Mashariki) kuhusu mwelekeo 

Umoja wa Posta Duniani, ambao ni kuifungua UPU kwa wadau wengine zaidi wa 

Sekta ya Posta (Opening up the UPU to wider sector postal players). Kufunguliwa kwa 

UPU kunafuatia mageuzi ya sekta ya posta, ambayo yamesababishwa na kuwepo kwa 

kiwango kikubwa mwingiliano wa huduma za posta na huduma nyingine, ubinafsishaji 

wa mashirika ya posta na kuongezeka kwa shughuli za biashara ya mtandao duniani.  

 

Tunatoa rai kwa wananchi kutuma vifurushi na vipeto kwa watoa huduma ambao 

wamepewa leseni na TCRA ili kupunguza vitendo vya wizi pamoja na upotevu 

unaoweza kujitokeza na kujihakikishia usalama. 
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2.8 Usimamizi wa usalama mtandaoni 

TCRA imefanya usimamizi wa usalama mtandaoni kwa kufanya tathimini ya mifumo na 

miundombinu ya TEHAMA kwa lengo la kubaini madhaifu ya kiusalama na kushauri juu 

ya hatua za kurekebisha na kujilinda na matishio ya usalama mtandaoni.  

 

Kufikia mwezi Juni 2023, TCRA ilifanya uchambuzi wa anwani za kompyuta zenye 

viashiria vya kushambuliwa na kutoa mashauri ya usalama mtandaoni (Security 

Advisories) kwa Taasisi za Umma na binafsi ambapo mashauri 812 yalichambuliwa 

ukilinganishwa na mashauri 920 kwa kipindi kama hicho kwa mwaka wa fedha 2021/22 ili 

hatua stahiki ziweze kuchukulia kuimarisha usalama wa mifumo yao. 

 
TCRA pia, inashirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao, Benki Kuu ya Tanzania na 

wadau wengine katika utekelezaji wa Muundombinu wa Saini za kieletroniki (National 

Public Key Infrastructure - NPKI) kwa lengo la kuboresha mazingira ya usalama wa 

Mawasiliano kati ya mtumiaji mmoja kwenda mwingine, kati ya taasisi moja kwenda 

nyingine hivyo kuwezesha kujilinda na matishio ya usalama mtandaoni. 

 
 
2.9  Shughuli za TCRA kwa Kushirikiana na Taasisi za Kikanda na Kimataifa 
 
Tanzania ni mwanachama wa mashirika mbalimbali ya kikanda na kimataifa. TCRA 

hushirikiana na taasisi za kimataifa na kikanda zinazosimamia mawasiliano na wadhibiti 

wa mawasiliano katika nchi nyingine na inatekeleza mikataba ya kimataifa katika sekta ya 

mawasiliano. Baadhi ya Taasisi na mashirika tunayoshirikiana nayo ni pamoja na 

 
(a) Mashirika chini ya Umoja wa Mataifa (United Nation Agencies) ambayo 

inajumuisha Shirika la Mawasiliano Duniani (International Telecommunication 

Union - ITU) na Umoja wa Posta Duniani (Universal Postal Union - UPU); 

 
✓ Tanzania ilipata mafanikio makubwa ya kuleta ushindi wa kuwa Mjumbe wa 

Baraza la Mkutano Mkuu wa ITU katika Mkutano Mkuu wa ITU wa mwaka 

2022 uliofanyika Bucharest, Romania mwezi Septemba 2022. Uanachama 

wa Tanzania kwenye baraza hili unaifanya Nchi yetu kushiriki kwenye 

maamuzi muhimu yanayohusu shughuli za mawasiliano duniani. 
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(b) Mashirika chini ya Umoja wa Afrika (African Union Agencies) hii inajumuisha 

Umoja wa Posta Afrika (Pan African Postal Union - PAPU) na Shirika la 

Mawasiliano Afrika (African Telecommunication Union - ATU); 

 
✓ TCRA kwa kushirikiana na PAPU zimesimamia na kuwezesha ujenzi wa 

Jengo la Makao Makuu ya PAPU ambalo lipo Mkoani Arusha kwa mafanikio. 

Ujenzi huu umekamilika na uzinduzi wake unatarajiwa kufanyika mwezi 

Agosti, 2023. Mikutano mikubwa ambayo hapo awali ilikuwa ikifanyika 

nchi nyingine, sasa itakuwa inafanyika Makao Makuu Arusha na 

kuwezesha ushiriki wetu kwa wingi zaidi katika kufanya maamuzi na pia 

kuchangia ukuaji wa sekta nyingine kama utalii. 

 
(c) Taasisi za Jumuiya ya Madola inajumuisha Conference of Commonwealth 

Postal Administration (CCPA) na Commonwealth Telecommunications 

Organisation (CTO) 

 
(d) Taasisi za Kikanda za Mawasiliano: Shirikisho la Wadhibiti wa Mawasiliano 

Kusini mwa Africa (Communications Regulators' Association of Southern Africa 

- CRASA), Shirika la Mawasiliano la Africa Mashariki (East African 

Communications Organization – EACO), Shirikisho la Utangazaji la Kusini mwa 

Afrika (Southern African Broadcasting Association - SABA) Mtandao wa 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Afrika (African Communication Regulation 

Authorities Network – ACRAN). 

 

2.10 Shughuli za Utafiti 
 

Katika kipindi kuanzia Julai, 2022 hadi Juni 2023 TCRA ilifanikiwa kufanya tafiti 

mbalimbali katika maeneo yafuatayo:- 

 
(a) Utafiti wa gharama za mwingiliano wa huduma za mawasiliano ya simu 

Tanzania. Utafiti huu umepelekea kupatikana kwa gharama mpya za 

mwingiliano wa simu baina ya mitandao kuanzia mwaka 2022 hadi 2027. 

Gharama hizo, ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo zilikuwa TZS 2.00, 

zimepungua hadi TZS 1.86 kwa mwaka 2023. Mafanikio hayo yamechangia 
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kupungua kwa gharama za rejareja za upigaji wa simu baina ya mitandao, hivyo 

kuondoa ulazima wa wateja kuwa na laini za simu zaidi ya moja. 

 
(b) Utafiti wa wateja katika ulipaji wa ada za ving’amuzi - Utafiti mdogo katika kaya 

za Dar es Salaam. Utafiti huu ulibaini kuwa 83% ya watazamaji wa TV mkoani 

Dar es Salaam hulipia vifurushi vya mwezi, 11% vifurushi vya wiki, na 6% 

vifurushi vya siku. Aidha, 57% ya kaya hizo hulipia vifurushi vya kati ya TZS 

10,000.00 na 30,000.00, 22% vifurushi vya kati ya TZS 30,000.00 na 

200,000.00, na 21% vifurushi vya kati ya TZS 1,000.00 na 10,000.00 kwa mwezi. 

Hata hivyo mwenendo wa ulipiaji wa vifurushi hivyo si wa mara kwa mara. 

 
 
3.0 MWENENDO WA SEKTA 

 
3.1  Sekta ya Mawasiliano ya Simu na Intaneti 

 
3.1.1 Huduma za Simu 

 
(a) Idadi ya Watumiaji wa Simu 

Sekta ya Mawasiliano ya Simu nchini imeendelea kukua na hadi kufikia Juni, 2023 

kulikuwa na laini za simu Milioni 64.1 kutoka laini Milioni 56.7 sawa na ongezeko la 

13%. Idadi hii ya laini za simu inahusisha laini zinatotumiwa na watu na laini zinatumiwa 

kwa ajili ya mawasiliano kati ya mashine kwa mashine (M2M). Tunao watoa huduma sita 

(6) kwenye soko letu, yaani Airtel, Vodacom, Halotel, TTCL, Tigo na Smile. Mgawanyo wa 

asilimia za soko kwa kila mtoa huduma hadi kufikia Juni 2023 ni kama inavyoonyesha 

kwenye chati. 
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Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 
Aidha, takwimu zinaonyesha kwamba mikoa mitano (5) Tanzania inayoongoza kwa kuwa 

na idadi kubwa ya laini za simu zinazotumika yaani (Active SIM-cards) hadi Juni 2023 ni:- 

Dar es Salaam (Laini Milioni 11,797,544), Mwanza (Laini 4,246,212), Arusha 

(3,858,283), Mbeya (3,687,622) na Dodoma (3,421,006).  

 

(b) Gharama za Muunganisho wa simu kutoka mtandao mmoja kwenda mwingine 

Gharama za Muunganisho wa simu kutoka mtandao mmoja kwenda mwingine zimekuwa 

zikipungua mwaka hadi mwaka. Mwaka 2015 gharama zilikua ni TZS 30.58 na kwa sasa 

gharama zilizokokotolewa ni TZS 1.86 kwa dakika. Hii inachangia kupunguza gharama za 

rejareja za upigaji wa simu na kuondoa ulazima wa wateja kuwa na simu zaidi ya moja.  

 

      Mwenendo wa Gharama za mwingiliano baina ya mitandao hadi mwaka 2023 

 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 

VODACOM
30%

AIRTEL
27%

TIGO
27%

HALOTEL
13%

TTCL
3%

SMILE
0%

Mgawanyo wa Kisoko kwa kila mtoa huduma



ISO 9001: 2015 CERTIFIED 
 

 
 
 

 
 

24 www.tcra.go.tz 

(c) Mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu bila ya kifurushi ndani na nje 

ya mtandao kuanzia 2015 – Juni. 2023 (zikijuisha kodi)  

 

Takwimu zinaonyesha kuwa wastani wa bei ya dakika ndani ya mtandao bila 

kifurushi (Tsh/dakika) zimeendelea kushuka kutoa TZS 32 mwezi Julai 2022 hadi 

kufika TZS 29, mwezi Juni 2023. 
 

Year Wastani Bei ya Dakika Ndani 
ya Mtandao bila kifurushi 
(Tsh/dakika) 

Wastani Bei ya Dakika Nje ya 
Mtandao bila kifurushi (Tsh/dakika) 

2015 306 419 

2016 300 405 

2017 249 329 

2018 248 321 

2019 87 90 

2020 72 73 

2021 47 47 

Julai.2022 32 32 

Juni.2023 29 30 

 

Mwenendo wa gharama za upigaji wa simu nje ya kifurushi zimeendelea kushuka kama 

zinavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Kushuka kwa gharama za mwingiliano 

kumepelekea kuwa na tofauti ndogo sana ya gharama za kupiga simu ndani na nje ya 

mtandao. 
 

 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 
(d) Wastani wa Bei za Vifurushi 

Wastani wa bei za kupiga simu kwa kutumia vifurushi zimekuwa zikibadilika mara kwa 

mara kutokana na gharama wanazotumia watoa huduma kufikisha huduma kwa mteja wa 

306 300 249 248
87

72 47 32 29

419 405
329 321

90 73 47 32 30

0
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800

Wastani wa bei ya kupiga simu ndani na nje ya 
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Wastani Bei ya Dakika Nje ya Mtandao bila kifurushi
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mwisho kubadilika pia. Pamoja na mabadiliko hayo, gharama za kupiga simu ndani na nje 

ya mtandao zimekuwa na uelekeo wa aina moja na kukaribiana sana hivyo kumwezesha 

mteja kuwa na uhuru wa kupiga simu kwenda popote yaani ndani ya mtandao unaompa 

huduma na nje ya mtandao huo. Hali hii kwa kiasi kikubwa inaondoa ulazima wa kuwa na 

laini za simu za watoa huduma zaidi ya mmoja wote kwa wakati mmoja kwa lengo la 

kuepuka gharama.  

Mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu kwa kutumia kifurushi ndani na nje 
ya mtandao kuanzia 2015 – Juni 2023 (zikijumuisha kodi)  
 
Vilevile, mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu kwa kutumia kifurushi ndani na 

nje ya mtandao kuanzia 2015 hadi sasa zimeendelea kushuka na kuwezesha watu wengi 

waweze kumudu gharama hizo. Julai, 2022 bei ya dakika ndani ya mtandao kwenye 

kifurushi (Tsh/Dakika) ilikuwa ni 7.7 na hadi kufikia Juni, 2023 bei imepungua kufika 5.19.  

 

Mwaka 
Bei ya Dakika Ndani ya 

Mtandao kwenye kifurushi 
(Tsh/Dakika) 

Bei ya Dakika Nje ya Mtandao 
kwenye kifurushi (Tsh/Dakika) 

2015 10.46 17.99 

2016 12.87 22.16 

2017 10.04 18.3 

2018 10.62 15.68 

2019 9.46 18.51 

2020 8.0 10.0 

2021 8.4 8.8 

Julai.2022 7.7 7.60 

Juni.2023 5.19 6.3 

 

 

Mwenendo wa gharama ndani na nje ya Mtandao ndani ya kifurushi zimeendelea kushuka 

na kukaribiana. Hali hii imechochea shughuli nyingi za kiuchumi kuweza kufanyika kupitia 

mawasiliano ya simu ukilinganisha na hapo awali. Hivyo kadiri siku zinavyokwenda watoa 

huduma wamekuwa wakishindana kwa ubora wa huduma wanayoitoa na sio gharama.  
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Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 

(e) Gharama za SMS 

Mwenendo wa bei za rejareja kwa SMS bila kifurushi na kwenye kifurushi kuanzia 2015 – 

Juni 2023 (zikihusisha kodi) nazo zimeendelea kushuka kwa sababu ya ushindani katika 

sekta. Katika mwezi Julai, 2022 bei ya SMS kwenye kifurushi (Tsh/Ujumbe) ilikuwa ni 3.1 

na imeendelea kushuka ambapo mwezi Juni 2023 ilifika 1.41 kama inavyoonekana 

kwenye jedwali hapo chini;- 

Mwaka Wastani Bei ya SMS bila 
kifurushi  (Tsh/Ujumbe) 

Bei ya SMS kwenye kifurushi 
(Tsh/Ujumbe) 

2015 82 2.96 

2016 69 3.34 

2017 51 2.4 

2018 50 2.22 

2019 35 4.46 

2020 23 3.0 

2021 20 3.1 

Julai 2022 11 3.1 

Juni 2023 11 1.41 
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Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 
(f) Uwiano wa Mawasiliano ya simu kwa Idadi ya watu 

Uwiano baina ya mitandao na matumizi unaonyesha kuwa maeneo mengi yamefikiwa 

na huduma za Intaneti ila watumiaji ni wachache, sababu ikiendelea kuwa ni idadi 

ndogo ya watumiaji wenye simu janja, hivyo kupelekea kuwepo na umuhimu wa TCRA 

kufuatilia kwa kina gharama za simu janja. Pia muelekeo wa kufikia lengo la serikali la 

80% ya watumiaji wa huduma za Intaneti kufikia mwaka 2025 zinaendelea vema.  

 

  Julai 2022 Juni 2023 

IDADI YA WATU 61,741,120 63,150,477 

Uwiano wa Mawasiliano ya simu ya 2G kwa idadi ya 
watu (2G Population Coverage) 

98% 98% 

Uwiano wa Mawasiliano ya simu ya 3G kwa idadi ya 
watu (3G Population Coverage) 

72% 77% 

Uwiano wa Mawasiliano ya simu ya 4G kwa idadi ya 
watu (4G Population Coverage) 

55% 65% 

Uwiano wa Mawasiliano ya simu kwa maeneo ya 
kiografia (Geographical Coverage) 

  

3G 55% 62% 

4G 36% 50% 

Asilimia ya Simu Janja (Smartphone Penetration) 25% 29% 
Chanzo: Idadi ya watu ni kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 
 
(g) Ada za Mwingiliano wa Mawasiliano ya Simu za Kimataifa 

 
Serikali imeridhia punguzo la ada za mwingiliano wa mawasiliano ya simu za Kimataifa 

kutoka dola za Marekani senti 25/kwa dakika hadi kiwango cha dola za Marekani senti 

10/kwa dakika. Utaratibu huu umeanza kutumika mwezi Julai, 2023. Hatua hii 

itachochea ukuaji wa uchumi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
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3.1.2  Huduma za Intaneti 
 
Takwimu za sasa zinaonesha kuendelea kuongezeka kwa watumiaji wa Intaneti. Kwa 

kipindi cha mwaka mmoja uliopita kumekuwepo na ongezeko la 17% kutoka watumiaji 

29,169,958, mwezi Julai 2022 hadi kufikia 34,045,384 mwezi Juni 2023. Sababu kuu 

zinazochangia ongezeko la matumizi ya intaneti zimeendelea kuwa ni uwepo wa maudhui 

ya Kiswahili kwenye intaneti ikijumuisha kuongezeka kwa Program tumizi (applications) 

kwa lugha ya Kiswahili.  

 
(a) Wastani wa Bei za Data (Tshs) 

 

Mwenendo wa gharama za rejareja za data bila kifurushi na kwenye kifurushi kuanzia 2015 

– Juni 2023 (ikijumuisha kodi) zimeendelea kupungua na kuongeza utumiaji wa huduma 

za Intaneti nchini kama inavyoonekana hapa chini:- 

 

 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 

(b) Gharama ya Data ukilinganisha na Nchi nyingine 
 

• Kwa mujibu wa tafiti mbalimbali, hadi kufikia Juni 2023, Tanzania imeendelea kuwa 

nchi yenye kiwango kidogo sana cha bei ya data kwa GB 1 ukilinganisha na nchi 

nyingine za Afrika Mashariki (Burundi, Kenya, Rwanda, Uganda, DRC, South 

Sudan na Tanzania), ambapo gharama ya 1 GB ni Dola za Marekani 0.71 sawa 

na Shilingi za Kitanzania 1,666.  

• Pia kwa kiwango hicho hicho Tanzania inashika nafasi ya kwanza (1) kwa bei 

ndogo ya data kwa GB 1 ukilinganisha na nchi zote zilizopo SADC (Malawi, 

Msumbiji, Zimbabwe, Afrika Kusini, Zambia, Botswana, Lethoto, Eswatini, Angola, 

Sychels, Comoro, DRC, Madagasca, Mauritius, Namibia, Tanzania ) na hii ni kwa 
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mujibu wa ripoti ya “Worldwide mobile data pricing 2022” inayopatikana kwenye 

tovuti ya https://www.cable.co.uk/mobiles/worldwide-data-pricing/.  

• Tanzania pia inashika nafasi ya saba (7) kwa kuwa na bei ndogo ya data kwa Afrika 

hii ni kwa mujibu wa Takwimu zilizochapishwa katika tovuti ya Statista 

https://www.statista.com/chart/29144/cost-of-mobile-data-in-africa/.  Katika Bara la 

Afrika, takwimu hizo zinaonyesha kuwa wastani wa gharama ya 1 GB ni Dola za 

Marekani 3.51 hii ni sawa na TZS 8,157.  

3.1.4  Huduma za Kifedha katika Mtandao wa simu  

Tanzania inazidi kuendeleza mfumo jumuishi wa kifedha kutokana na kuongezeka kwa 

watumiaji wanaofanya miamala kupitia simu za mkononi. Takwimu za mawasiliano za 

mwezi Juni 2023 zinaonyesha kwamba huduma za pesa kupitia simu za mkononi 

zimeongezeka. Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zimeongezeka na kufikia 

47,275,660 Juni 2023 kutoka akaunti 38,008,482 mwezi Julai 2022 ikiwa ni ongezeko la 

24%.  

Idadi ya miamala imeongezeka kutoka 349,952,830 Julai 2023 hadi miamala 420,675,884 

Juni 2023. Aidha, akaunti za pesa kwa simu zimeongezeka kwa 24% kuanzia Julai 2022 

hadi Juni 2023; wakati miamala ikiongezeka kwa 20%. 

  

Mwezi Mwaka 
Idadi ya 

Watumiaji 
Idadi ya Miamala 

JULAI 2022 38,008,482 349,952,830 

AGOSTI 2022 38,504,971 356,790,863 

SEPTEMBA 2022 39,590,502 366,178,409 

OCTOBA 2022 40,169,159 379,219,903 

NOVEMBA 2022 40,353,939 378,344,304 

DISEMBA 2022 40,953,496 410,741,935 

JANUARI 2023 42,120,445 380,561,622 

FEBRUARI 2023 43,172,914 370,853,274 

MACHI 2023 44,353,568 421,094,958 

APRILI 2023 44,940,441 407,480,068 

MEI 2023 45,781,325 428,596,950 

JUNI 2023 47,275,660 420,675,884 
Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 

 

 

 

 

https://www.cable.co.uk/mobiles/worldwide-data-pricing/
https://www.statista.com/chart/29144/cost-of-mobile-data-in-africa/
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3.2 Sekta ndogo ya Utangazaji  
 

Takwimu za utangazaji zinaonyesha kwamba visimbuzi 3,342,626 vilikuwa hewani hadi 

Juni 2023 ikilinganishwa na visimbuzi 3,169,231 mwezi Julai, 2022. Kati ya hivyo, 

1,700,205 ni vya dijitali kwa mfumo wa televisheni wa utangazaji wa mitambo ya ardhini 

(Digital Terestrial Television - DTT) na 1,642,421 ni vya mfumo wa televisheni wa satelaiti.  

 
Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na visimbuzi (1,286,354), ikifuatiwa na Arusha 

(275,449), Mwanza (262,380) na Mbeya (208,924). Mikoa yenye visimbuzi vichache ni 

Songwe (1,357). 

 
Televisheni za waya (Cable TV) zimeenea kutoka watu 16,786 waliounganishwa 2018 

hadi 19,671 Juni 2023. Huduma ya televisheni kwa waya (yaani Cable TV) imeenea mikoa 

ya Kanda ya Ziwa; ambapo Mkoa wa Shinyanga unaongoza; ukiwa na jumla ya 

waliounganishwa 2,803, ikifuatiwa na Mwanza, yenye 2,195 na ya tatu ni Kagera ikiwa 

na waliounganishiwa 1,770. Mikoa yenye wateja wachache ni Kilimanjaro (130), 

Morogoro (120) na Pwani iliyounganisha wateja 30. 

 

Idadi ya Dikoda zinazotumika kwa kila Mtoa Huduma kufikia Juni, 2023 ikilinganishwa na 

Julai 2022 ni kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini:- 

 

MTOA 
HUDUMA 

Julai 2022 
Juni 2023 

 DTT DTH JUMLA DTT DTH JUMLA 

Agape 2,023 1,978 4,001 2,023 1,978 4,001 

Azam 144,861 634,810 779,671 127,569 735,047 862,616 

Continetal 40,443 26,289 66,732 39,137 27,615 66,752 

DiGiTek 17,392 0 17,392 17,392 0 17,392 

DSTv 0 203,532 203,532 0 227,066 227,066 

Star Times 1,485,301 579,147 2,064,448 1,514,084 619,073 2,133,157 

Zuku 0 33,455 33,455 0 31,642 31,642 

JUMLA 1,690,020 1,479,211 3,169,231 1,700,205 1,642,421 3,342,626 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  
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3.3 Sekta ndogo ya Posta  

Katika kipindi cha hadi Juni tulituma nje ya nchi vipeto 230,347 na kupokea vipeto 

138,699. Huduma hii inaendelea kuchagiza ukuaji wa biashara mtandao (e-

commerce). 

 

Mwenendo wa Vifurushi na Vipeto vilivyotumwa na kupokelewa nchini 

 

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 
Juni 
2023 

Kutumwa 
nje ya nchi 

10,121,388 
5,098,72
8 

2,873,312 1,116,069 564,528 239,239 230,347 

Kupokelewa 
toka nje ya 
nchi 

2,339,149 
7,999,94
2 

3,927,692 1,391,829 958,121 616,225 138,699 

Chanzo: Takwimu za TCRA 2023  

 

Aidha, siku za karibuni tumeshuhudia kupungua kwa watoa wa huduma za posta kutokana 

na changamoto zinazotokana na maendeleo ya TEHAMA ambayo yameleta njia mbadala 

ya mawasiliano. Pia kuwepo kwa watu binafsi wanaofanya biashara mtandaoni ambao 

wamekewa wakiagiza na kutuma vifurushi kutoka nje ya nchi. 

 

4.0 CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA MAWASILIANO NA UTATUZI WAKE  

Mtakumbuka kuwa mwaka jana tulikuwa na changamoto ya watoa huduma kutokuwa na 

bendi za kutosha za masafa ya kutoa huduma ambazo zina ubora zaidi na na masafa ya 

5G. Pia kulikuwa na changamoto ya “Right of Way “ambapo, kama tulivyoeleza hapo awali, 

watoa huduma walitakiwa kulipa ada ya Dola za Kimarekani 1000 kwa 1 Km lakini sasa 

ada imepungua kufikia Dola za Kimarekani 100 kwa 1 Km kila mwaka. 

 

TCRA katika kutekeleza majukumu yake inakabiliana na changamoto na utatuzi wake 

umeainishwa kama ifuatavyo: 

Na 
Aina ya 

Changamoto 
Namna ya kukabiliana na changamoto 

1. 2

. 

Utoaji wa huduma za 

mawasiliano kwa 

wote kwenye 

• TCRA imeendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali kama UCSAF, Watoa huduma za 

mawasiliano, TANESCO, Wakala wa Umeme 

Vijijini (REA), Wakala wa Barabara Vijijini 
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Na 
Aina ya 

Changamoto 
Namna ya kukabiliana na changamoto 

maeneo ambayo 

hayajafikiwa bado.  

 

(TARURA) pamoja na kuchangia katika Mfuko wa 

Mawasiliano kwa wote ili kuhakikisha kuwa 

huduma za Mawasiliano zinafikishwa kwenye 

maeneo ambayo hayajafikiwa. Aidha, TCRA 

imeendelea kusimamia na kuhakikisha kuwa 

watoa huduma wanaendelea kupanua wigo wa 

upatikanaji wa huduma wanazotoa kama 

inavyoelekezwa kwenye masharti ya leseni 

walizopewa ikiwa ni pamoja na kuchangia katika 

mfuko wa Mawasiliano kwa wote. 

2. 4

. 

Usalama wa 

Mtandaoni na 

Uhalifu wa 

Mtandaoni (Cyber 

security and   

Cybercrime). 

• TCRA kupitia kituo cha Kitaifa cha Usalama 

Mtandaoni (TZ-CERT) tunaendelea kusimamia 

usalama wa mtandao katika anga letu ikiwa ni 

pamoja na kutoa mafunzo kwa wadau. 

 

• TCRA imeendelea kushirikiana na Jeshi la Polisi 

katika kukabiliana na matukio ya uhalifu 

mtandaoni. Katika robo ya tatu ya mwaka 

2022/2023 idadi ya majaribio ya uhalifu 

iliyorekodiwa ni jumla ya matukio 12,044. Aidha, 

katika robo ya nne ya mwaka huo huo, majaribio 

ya uhalifu yalikuwa 23,084.  

• Hii inaonesha kwamba kumekuwa na mwamko 

mkubwa wa utoaji taarifa za matukio ya uhalifu 

kupitia namba 15040 na 100 hivyo kudhibiti 

uhalifu.  Tunatoa wito kwa wananchi kuendelea 

kutoa ushirikiano kwa kuwasilisha taarifa za 

wahalifu mtandaoni kupitia namba hizo.  

3. 5

. 

Kudhibiti Maudhui ya 

mtandaoni 

• TCRA inaendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali wakiwemo Watoa huduma za 
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Na 
Aina ya 

Changamoto 
Namna ya kukabiliana na changamoto 

Utangazaji, Baraza la Sanaa Tanzania (BASATA), 

Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) na wengineo katika 

kudhibiti maudhui mtandaoni 

4. 6

. 

Ubora wa Huduma za 

Mawasiliano 

• TCRA imeendelea kusimamia ubora wa huduma 

za mawasiliano ili kuhakikisha huduma 

zinazotolewa na watoa huduma zinakidhi viwango 

bora.  

 

5.0 MWELEKEO WA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZILIZOPANGWA KWA    
MWAKA 2023/24 

 
Katika mwaka wa fedha 2023/24, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatarajia kutekeleza 

kazi zifuatazo: 

(i) Tutaendelea kuwapa watumishi mafunzo endelevu ndani na nje ya nchi ili 

kukuza uwezo wao kwa utekelezaji wa kazi za udhibiti; 

(ii) Tutaendelea kuimarisha usimamizi wa Mfumo wa utoaji leseni na rasilimali 

za mawasiliano; 

(iii) Tutaendelea kutoa elimu kwa watumiaji na wadau wengine wa huduma za 

mawasiliano ili kuongeza uelewa juu ya haki na wajibu wao; 

(iv) Tutasimamia utekelezaji wa Muundombinu wa Kitaifa ya Mawasiliano ya 

Mtandao wa Umma (NPKI) ili kuhakikisha usalama wa miamala ya 

kieletroniki nchini; 

(v) Tutaendeleza kuboresha mifumo ya ndani ili kuongeza katika utendaji kazi 

ufanisi na kuendana na mabadiliko ya teknolojia yanayoendelea duniani; 

(vi) Tutaendelea kuimarisha upimaji na kusimamia ubora wa huduma za 

mawasiliano ili kutoa huduma za udhibiti kwa usahihi zaidi; 

(vii) Tutaendelea kusimamia usalama mtandaoni kupitia TZ-CERT kwa kufanya 

tathimini ya mifumo na miundombinu ya TEHAMA kwa lengo la kubaini 

madhaifu ya kiusalama na kushauri juu ya hatua za kurekebisha na kujilinda 

na matishio ya usalama mtandaoni; 

(viii) Tutahamasisha Uanzishaji wa Vikundi vya Kidijitali (Digital Clubs) Mashuleni 

na Vyuoni kwa ajili ya kujenga uwezo wa TEHAMA kwa Wanafunzi; na 
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(ix) Tutasimamia uimarishaji na upatikanaji wa mawasiliano ya Redio nchi nzima. 

 

6.0   HITIMISHO 

 

TCRA inaendelea kutekeleza majukumu yake ya kusimamia Sekta ya Mawasiliano kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili 

kuhakikisha Sekta ya Mawasiliano inatoa mchango katika maendeleo ya nchi na kuwa 

kichocheo cha ukuaji wa uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu. 

 

IMETOLEWA NA 

MKURUGENZI MKUU 

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 
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